Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > ทั่วไป ที่นี่มีเพื่อน
  New Posts New Posts RSS Feed: อัดอั้นค่ะ อยากขอคำแนะนำ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

อัดอั้นค่ะ อยากขอคำแนะนำ

Author
Onlyone View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Onlyone Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: อัดอั้นค่ะ อยากขอคำแนะนำ
    Posted: 14 Jan 2019 at 11:26 - IP: 171.6.174.236 IP Information
ยาวหน่อยนะคะขอเกริ่นก่อนเลย ว่าคบกับแฟนมา3ปีกว่าแล้วค่ะ พาแฟนไปรู้จักพ่อแม่ตอนคบกันได้2ปี แต่พ่อแม่จะรับรู้ตลอดตั้งแต่คบกัน เวลาจะไปเที่ยวไหนมาไหนก็จะบอกพ่อกับแม่ตลอด การพบกันครั้งแรกของแฟนกับพ่อแม่ มีจุดประสงค์คือแฟนอยากพาเราไปเยี่ยมครอบครัวเค้าที่ตปท. เลยมาขออนุญาตกับพ่อกับแม่เราด้วยตัวเอง กว่าจะได้ไปก็เอาเรื่องอยู่ พ่อกับแม่ทดสอบแฟนเราสารพัด แต่สุดท้ายท่านก็ไว้ใจอนุญาตให้เราไปเยี่ยมครอบครัวเค้า หลังจากเราไปเที่ยวบ้านเค้ากลับมาไทย เราก็พาเค้ามาเยี่ยมพ่อกับแม่เรามากขึ้น ประมาณเดือนละ1ครั้งบางเดือน2ครั้งตามวาระโอกาส แรกๆพ่อก็ไม่ค่อยชอบเค้าเท่าไหร่ แต่ในสายตาเราพ่อแม่เราดูแลแฟนลูกดีตลอด เวลาเราพามาเจอที่บ้านแรกๆจะให้เค้าไปนอนรร. แถวบ้านเพราะบ้านอยู่ในช่วงซ่อมแซม เพื่อความสะดวกแต่พอหลังๆพอบ้านเสร็จก็ให้มานอนที่บ้าน(คนละห้องกับเรา) ตอนมาเยี่ยมบ้านจะอยู่1-2คืนไม่เคยเกินนั้น เวลามาพ่อแม่น้องจะดูแลเค้าดีมาก เวลาไปทานข้าวนอกบ้านพ่อกับแม่ก็เลี้ยงเค้าตลอด เค้าไม่เคยต้องจ่ายอะไรเลย เค้าก็ดีเวลางานวันเกิดพ่อเค้าซื้อเค้กให้พ่อเรา งานวันเกิดแม่เค้าหารของขวัญร่วมกับเรา งานวันเกิดน้องเค้าอาสาทำเค้กวันเกิดให้ แต่ปัญหาคือทุกครั้งเราจะต้องถามเค้าเสมอ สมมติวันเกิดพ่อนะคะ เราก็จะถามเค้าว่า เสาร์นี้วันเกิดพ่อเรานะ ยูอยากมางานวันเกิดท่านมั้ย ถ้าเค้าโอเคอยากมา เราก็จะถามเค้าว่า ยูอยากซื้อของขวัญอะไรเป็นพิเศษมั้ยหรืออยากหารกับไอ เค้าก็จะถามเราว่า Do I have to? ซึ่งคำถามนี้มันทำให้เราแบบคิดนะว่าเห้ยวันเกิดนะเค้าไม่คิดจะให้อะไรเลยหรอ เค้ามาบ้านเราพ่อเราดูแลเค้าตลอดเลี้ยงข้าวเลี้ยงน้ทำให้ที่พักฟรี ทำไมเค้าถามแบบนี้ เราเลยตอบเค้าไปว่า if you don't want you don't need to เค้าก็แบบทำหน้าคิดๆ แล้วตอบเราว่าโอเคเค้าจะซื้อ แล้วเค้าก็ถามเราว่าเค้าควรซื้ออะไรดี เราเลยบอกว่าถ้ายูไม่รู้จะซื้ออะไรยูซื้อเค้กก็ได้นะ เค้าก็โอเค พอวันเกิดแม่เรา เราก็ถามเหมือนเดิมคือวันนี้นี้ วันเกิดแม่ไอนะยูอยากมาวันเกิดแม่ไอมั้ย หรืออยากซื้ออะไรเป็นของขวัญให้ท่านหรือป่าว แต่ครั้งนี้น้องสาวเราจะเป็นคนซื้อเค้ก เค้าเลยไม่รู้จะซื้ออะไร เราเลยเสนอให้หารกับไอมั้ย เค้าก็ทำคิดๆ แต่ก็โอเค คือเราก็อธิบายเค้านะ ว่าเราอยากให้เค้าคิดนิดนึงว่าพ่อแม่เราดูแลยูอย่างดี แล้วนี่วันเกิดถ้ายูมีของขวัญเล็กๆน้อยๆตามวาระโอกาสท่านคงแฮปปี้และรักยูมากขึ้น เวลาไปหาท่านก็อยากให้แฟนมีของฝากติดไม้ติดมือไปบ้าง บ้านไอไม่แคร์เลยว่าจะถูกแพง ส้ม1โล35บาทยังได้เลย มันคือน้ำใจ แม่เราก็เริ่มพูดๆกับเราว่าเวลาไปเที่ยวไปกินข้าวเค้าออกให้เราบ้างมั้ย เราก็บอกแม่ว่าเค้าก็เลี้ยงบ้างตามโอกาสแต่ปกติก็หารกัน แต่เวลาไปเที่ยวก็มีออกค่าเครื่องให้บ้าง แต่เราก็บอกแม่นะว่าไม่ต้องเป็นห่วงเค้าไม่เคยทำให้เราเสียเปรียบเลย เค้าดูแลลูกแม่ได้ดี แต่เรื่องครอบครัวเราไม่รู้ว่าเราเรียกร้องมากไปมั้ย เพราะแต่ละครั้งเค้าดูลำบากใจ แต่ตอนเราไปเยี่ยมพ่อแม่ครอบครัวเค้า ตามประสาคนไทย เราหอบนู้นนี่นั้น ไปฝากครอบครัวเค้าเยอะมาก ไออยากให้พ่อแม่ยูลองทานอันนี้ อันนั้น อันนู้น เผื่อแผ่ไปถึงพี่ชายพี่สาวเค้า หลานๆอีก เราก็ขนไป เราก็อยากให้เค้าปฎิบัติกับครอบครัวเราแบบที่เราทำกับครอบครัวเค้า แบบที่พ่อแม่เราดูแลเค้า ซึ่งเราเป็นคนกลางเราก็พยามทำให้ดีที่สุด วันปีใหม่เราพาเค้ามาฉลองกับที่บ้าน เราคิดในหัวแล้วแหละว่าพ่อกับแม่คงรู้สึกดีถ้าได้ของขวัญจากแฟนลูกสาว และแฟนเราก็คงรู้สึกถ้าพ่อแม่เราให้ของขวัญปีใหม่เค้า ก่อนเจอกันเราเลยโทรบอกที่บ้านว่า ปีใหม่นี้เค้ามีของขวัญเตรียมให้พ่อกับแม่ด้วย พ่อกับแม่อย่าลืมซื้ออะไรให้เค้าสักหน่อยนะ เสร็จเราก็โทรไปหาแฟนว่าเดี๋ยวปีใหม่นี้ไปฉลองกับที่บ้านไอนะพ่อกับแม่ไอเตรียมของขวัญปีใหม่ไว้ให้ยูด้วย เค้าก็ดูดีใจถามจริงหรอๆ เราก็บอกว่าจริง แล้วยูมีอะไรให้ท่านหรือป่าว ถ้าพ่อแม่ไอได้ของขวัญจากยูเหมือนกันท่านคงแฮปปี้เหมือนๆยู จากนั้นก็เป็นไปตามแผน ต่างฝ่ายต่างแฮปปี้ได้รับของขวัญ คือเราเป็นคนชอบคิดแทนคนอื่น แบบว่าพ่อแม่เราก็ดูแลเค้าดีนะ แต่ถ้าเค้ามาแต่ละครั้งมีอะไรติดไม้ติดมือมาบ้างท่านก็คงแฮปปี้ คิดว่าแฟนก็ให้ของขวัญอะไรๆในวันเกิดสมาชิกครอบครัวเรา พอวันเกิดเค้า เค้าได้ของขวัญพิเศษจากครอบครัวเราเค้าก็จะแฮปปี้เหมือนกัน เพราะพ่อแม่เค้าก็ดูแลเอนดูเราดี วันเกิดเราแม่เค้าก็ส่งของขวัญมาให้ แฟนจะพูดให้ฟังเสมอว่าแม่เค้าจะคอยถามตลอดว่าวาเลนไทน์ให้อะไรเรา คริสมาสให้อะไร วันเกิดให้อะไร คอยบอกแฟนเราว่าต้องซื้อของดีๆให้เรานะ ให้ดูแลเราดีๆ เพราะท่านเห็นว่าเราดูแลลูกชายท่านดีเช่นกัน เราก็ซึ้งใจในครอบครัวเค้า เพราะตอนเราไปเยี่ยม ท่านต้อนรับเราดีมาก เหมือนเราเป็นลูกสาวคนหนึ่ง คิดว่าปัญหาตอนนี้คือแฟนเรา เราอยากปรับทัศนคติของเค้า เราอยากให้เค้าสะดวกใจในการให้แต่ละครั้ง ไม่ใช่ ถามว่า Do i have to? เราต้องเป็นคนคอยบอกตลอด แม้วัฒนธรรมเราต่างกันก็จริง เค้าอาจจะคิดว่าเค้าให้เราคนเดียวก็เพียงพอแล้ว ซึ่งในสังคมไทยมันไม่พอถ้ารักเราก็ต้องรักครอบครัวเราด้วย เราเองก็พยามทำให้เค้าดูแล้วว่าควรทำอย่างไร give and take มันต้องมาคู่กัน บ้านเราไม่ได้ต้องการให้เค้าต้องมาซื้ออะไรแพงๆหรือส่งเสียเลี้ยงดู แต่แค่น้ำใจเล็กๆน้อยๆ ที่เราอยากให้เค้ามีให้พ่อกับแม่เราด้วย เราควรทำยังไงดี ที่มาโพสไม่ใช่เราอยากได้ของๆเค้าจนตัวสั่น แต่มันคือ gives and take อยากให้สุขใจทั้งสองฝ่าย
Back to Top
Luckyae View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Luckyae Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jan 2019 at 15:18 - IP: 184.82.66.59 IP Information
ก็ดูจะถาวรนะคะ ตั้ง 3 ปีแล้ว  ของพี่ 8 เดือนยังลุ่มๆดอนๆเพราะเราชอบคิดมากอยู่เลย 
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Onlyone Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jan 2019 at 16:19 - IP: 223.24.171.135 IP Information
Luckyae ปกติก็เป็นคนไม่คิดมากนะคะ แต่เราเป็นคนรักครอบครัว รักกันก็อยากให้รักครอบครัวของอีกฝ่ายด้วย

Edited by Onlyone - 14 Jan 2019 at 16:20
Back to Top
Luckyae View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Luckyae Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jan 2019 at 16:59 - IP: 184.82.66.59 IP Information
บางทีเค้าอาจไม่คุ้นความละเอียดอ่อนของวัฒนธรรมเราน่ะค่ะ ใจเย็นๆนะคะ ลองปรับลองจูนกันดูค่ะ คบกันมาตั้งนานแล้วเค้าต้องเข้าใจเราสิน่า สู้ๆนะคะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Onlyone Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jan 2019 at 19:09 - IP: 27.130.63.12 IP Information
Luckyae ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะคะ จริงเลยค่ะเค้าชอบบ่นว่าวัฒนธรรมเรา complicate เวลาเราอธิบายหรือสอนอะไร บางอย่างแค่มองตาก็รู้เลยว่ามันขัดความรู้สึกเค้า แต่ก็ยังดีที่เค้าเป็นคนง่ายๆ ถ้าเห็นสีหน้าเราเปลี่ยนเค้าก็จะยอมให้ตลอด ประโยคที่เค้าจะชอบพูดคือ Ok ok happy gf happy life มันดีที่เค้ายอมเรานะคะ แต่เราอยากให้มันออกมาจากใจมากกว่า
Back to Top
Nancyk View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Nancyk Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jan 2019 at 21:44 - IP: 124.120.64.211 IP Information
Originally posted by Onlyone

Luckyae ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะคะ จริงเลยค่ะเค้าชอบบ่นว่าวัฒนธรรมเรา complicate เวลาเราอธิบายหรือสอนอะไร บางอย่างแค่มองตาก็รู้เลยว่ามันขัดความรู้สึกเค้า แต่ก็ยังดีที่เค้าเป็นคนง่ายๆ ถ้าเห็นสีหน้าเราเปลี่ยนเค้าก็จะยอมให้ตลอด ประโยคที่เค้าจะชอบพูดคือ Ok ok happy gf happy life มันดีที่เค้ายอมเรานะคะ แต่เราอยากให้มันออกมาจากใจมากกว่า

เข้าใจความรู้สึกเลยค่ะ เพราะเราเองก้อทำแบบคุณเป๊ะเลย ซื้อของไปฝากคนนั้นคนนี้ที่เมืองนอกให้ครอบครัวเขา พอเขามา เขาซื้อของขวัญให้พ่อแม่เราเอง คือ บางคนจะมีความสุขกับการได้รับของและชอบให้คนอื่นด้วย แต่ผช บางคน ไม่ได้มีภาษารักเปนของขวัญ พอเราวาดภาพระบายสีให้ ซื้อของให้ เขาจะเฉยมาก และเขาก้อไม่คิดจะซื้อของให้เรา

ยังไงก้อเอาใจช่วยนะคะ จริงๆ 3 ปีแล้ว แฟนน้องควรจะเรียนรู้ตั้งแต่ปีที่ 1 แล้วว่าน้องเป็นยังไง
แต่ถ้าเขายังไม่ปรับตัว ไม่ caring กับเรา ต่อไประยะยาวจะไม่เปลี่ยนค่ะ เรื่องแบบนี้มันบั่นทอนจิตใจ
เป็นคนประเทศอะไรคะ บางประเทศจะ cold ค่ะ คือเย็นชา บางประเทศจะรักครอบครัว มันแล้วแต่การเติบโตมาด้วย
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Onlyone Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jan 2019 at 23:10 - IP: 27.130.63.12 IP Information
Nancyk กับเราเค้ามีของขวัญของฝากให้ตลอดค่ะ เป็นแฟนที่ดีมาก แต่เค้าไม่ค่อยนึกถึงพ่อแม่หรือน้องเรา ไม่รู้ผิดที่เราหรือป่าวนะคะที่พาเค้าเข้ามาทำความรู้จักกับที่บ้านช้าไปหน่อย (คบกัน2ปีถึงพามาเจอพ่อกับแม่) มีครั้งนึงเราไปเที่ยวตจว.มีเรา มีน้องสาว และก็เค้า เราออกเรือไปดำน้ำกัน ตอนพักกินข้าวบนเรือ เค้าก็เดินไปหยิบน้ำ หยิบมาเผื่อเรา แต่ก็ไม่มีเผื่อน้องสาวเราทั้งๆที่นั่งอยู่ด้วยกัน เราก็แบบ ไหนของน้องเราละ hey baby if you love me you should take care of my sister too นะ.ต้องขอให้เค้าไปหยิบให้น้องเราด้วย คือเราแบบต้องบอกเค้าว่าครั้งต่อไปยูต้อง take care น้องเราด้วยนะ ให้คิดว่าชีเป็นน้องสาวยูเหมือนกัน Sharing and caring is the important thing for me. เค้าก็ดูเหมือนจะเข้าใจนะคะ คือชอบต้องให้บอกถึงจะทำ บางทีก็หงุดหงิด

ปล.เป็นคนสวีเดนค่ะ
Back to Top
Nancyk View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Nancyk Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: Yesterday at 07:01 - IP: 124.120.64.211 IP Information
Originally posted by Onlyone

Nancyk กับเราเค้ามีของขวัญของฝากให้ตลอดค่ะ เป็นแฟนที่ดีมาก แต่เค้าไม่ค่อยนึกถึงพ่อแม่หรือน้องเรา ไม่รู้ผิดที่เราหรือป่าวนะคะที่พาเค้าเข้ามาทำความรู้จักกับที่บ้านช้าไปหน่อย (คบกัน2ปีถึงพามาเจอพ่อกับแม่) มีครั้งนึงเราไปเที่ยวตจว.มีเรา มีน้องสาว และก็เค้า เราออกเรือไปดำน้ำกัน ตอนพักกินข้าวบนเรือ เค้าก็เดินไปหยิบน้ำ หยิบมาเผื่อเรา แต่ก็ไม่มีเผื่อน้องสาวเราทั้งๆที่นั่งอยู่ด้วยกัน เราก็แบบ ไหนของน้องเราละ hey baby if you love me you should take care of my sister too นะ.ต้องขอให้เค้าไปหยิบให้น้องเราด้วย คือเราแบบต้องบอกเค้าว่าครั้งต่อไปยูต้อง take care น้องเราด้วยนะ ให้คิดว่าชีเป็นน้องสาวยูเหมือนกัน Sharing and caring is the important thing for me. เค้าก็ดูเหมือนจะเข้าใจนะคะ คือชอบต้องให้บอกถึงจะทำ บางทีก็หงุดหงิด

ปล.เป็นคนสวีเดนค่ะ

อ๋อ จริงๆ เค้าก้อดีกับน้องซึ่งเป็นแฟนโดยตรง แต่ไม่ได้ทำให้คนในครอบครัวน้อง ถ้ายังงั้นก้อ ...น่าจะปกติมากๆ.... กับพวกฝรั่งนะคะ

ขนาด ผช ไทย หลายๆคน ก้อยังไม่ทำอะไรให้คนในครอบคร้วเราเลยค่ะ
ฝรั่งโตมาคนละแบบกับเราค่ะ independent กว่า
อย่าคิดมากนะคะ เค้าดีกับเรา นี่ก้อ ok แล้วค่ะ
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.082 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters