Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: จำเป็นจะต้องขอพลาสปอร์ตอังกฤษหลังได้สัญชาติทันที?
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

จำเป็นจะต้องขอพลาสปอร์ตอังกฤษหลังได้สัญชาติทันที?

Author
Kao Soi View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Kao Soi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: จำเป็นจะต้องขอพลาสปอร์ตอังกฤษหลังได้สัญชาติทันที?
    Posted: 13 Apr 2019 at 06:11 - IP: 151.227.131.187 IP Information
อยากทราบว่าหลังเราได้รับสัญชาติแล้ว จำเป็นต้องขอทำพลาสปอร์ตเลยทันทีมั้ยคะ จริงๆแล้วมีไว้เพื่อการเดินทางไม่ใช่หรอ ถ้าเรายังไม่มีแพลนไปไหน จำเป็นต้องทำทันทีเลยรึป่าวค่ะ จริงๆเรากะจะทำตอนจะเดินทาง แต่มาอ่านเจอคนนึงเค้าเขียนโพสไว้ว่าได้สัญชาติให้รีบทำพลาสปอร์ตทันที เพราะหลังจากนี้อาจขอยาก คืองง เราได้สัญชาติแล้วอาจทำพลาสปอร์ตไม่ได้ด้วยหรอคะ

Edited by Kao Soi - 13 Apr 2019 at 06:12
Back to Top
Lewis View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote Lewis Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Apr 2019 at 22:23 - IP: 109.154.83.54 IP Information
มารอฟังด้วยคนค่ะ
แต่ในความคิดเราๆ ว่าถ้าคุฯได้สัญชาติเป็นที่เรียบร้อยแล้ว็น่าจะทำพาสปอร์ตตอนไหนก็ได้หลังจากนั้น
แต่ถ้าเป็นเราๆจะทำเลยทีเดียวจะได้จบๆไป เพราะอนาคตอะไรจะเปลี่ยนไปเราไม่รู้ 
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Kao Soi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Apr 2019 at 00:39 - IP: 151.227.131.187 IP Information
พลาสปอร์ตมีอายุ 10 ปี คือช่วงนี้ยังไม่ได้แพลนจะไปไหนเลยค่ะ เลยมาคิดว่าหรือยังไม่จำเป็นต้องทำเลย แต่ก็แอบงงว่าถ้าได้สัญชาติแล้ว ทำไมถึงมีเหตุจะขอพลาสปอร์ตทีหลังไม่ได้ด้วย เลยมาลองตั้งกระทู้ดู เผื่อมีผู้รู้เข้ามาตอบน่ะค่ะ
Back to Top
NiceNice View Drop Down

Post Options Post Options   Quote NiceNice Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Apr 2019 at 01:36 - IP: 86.175.41.67 IP Information
ความเห็นส่วนตัวเรานะค่ะ ถ้าไม่รับร้อนกะทำตอนไหนก็ได้ค่ะ พาสปอร์ต เพราะเราได้สัญชาติแล้ว ถ้าคิดว่าจะยังไม่ได้ออกนอกประเทศไปไหน
แต่กรณีของเรา เรากะเพิ่งได้รับจดหมายตอบรับจากhome officeและไปสาบานตนมาวันพุธที่แล้ว จดหมายตอบรับระบุว่า หลังจากเราได้ใบประกาศขอสัญชาติแล้วต้อง ตัดBiometric cardส่งคืนตามที่อยู่ในเอกสาร มิฉะนั้น อาจจะโดนปรับ£1000🙄

เราเลยคิดว่าถ้าจะเดินทางออกนอกประเทศไม่มี biometric card แล้วกะต้องใช้พาสปอตล่ะทีนี้

เรากะเลยเพิ่งกรอกขอพาสปอตออนลายไป1ชั่วโมงที่แล้ว แล้ววันอังคารค่อยจะไปส่ง biometric cardคืน ทั้งๆที่เพิ่งไดัมา2เดือนกว่าเอง
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Lewis Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Apr 2019 at 22:10 - IP: 109.154.83.54 IP Information
รบกวนสอบถามนะค่ะ ว่าหลังจากยื่นเอกสารทั้งหมด จนคุณได้รับจดหมายให้ไปสาบานตนใช้เวลาทั้งหมดกี่เดือนค่ะ 
พอดีเรากำลังเตรียมเอกสารอยู่นะค่ะ 

ขอบคุณมากค่ะ
Back to Top
NiceNice View Drop Down

Post Options Post Options   Quote NiceNice Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: Yesterday at 01:56 - IP: 86.175.41.67 IP Information
เรายื่นเรื่องไปประมาณ2เดือนค่ะ เรากะรอผลทางอีเมล เช็คเมลตลอด แต่ทางhome office ส่งจดหมายตอบรับมาทางไปรษณีย์ เพราะตอนยื่นขอILR home officeส่งผลมาบอกทางอีเมล

เราไปยื่น 26มกราคม เราได้รับจดหมายตอบรับจากhome office วันที่ 19 มีนาคม ค่ะ

ขอให้ได้จดหมายตอบรับเร็วๆนะค่ะ     ps.ถ้าได้รับจดหมายตอบรับแล้ว ถ้ารีบร้อนมีพิธีสาบานตนแบบ private ด้วยค่ะ เลือกวัน เวลา ได้เลย เร็วมากค่ะ เพราะเมืองที่เราอยู่ถ้ารอเป็นgroup ว่างอีกทีมิถุนายน คือรอนาน กะเลยไหนๆๆกะขั้นตอนจะสุดท้ายล่ะ จะได้เสร็จเร็วๆ 140ปอนด์ค่ะ สำหรับprivate เร็วดีจริงๆค่ะ น่าจะ10นาทีเสร็จล่ะ

Edited by NiceNice - Yesterday at 02:20
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Lewis Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: Yesterday at 21:55 - IP: 109.154.83.54 IP Information
ขอบคุณมากนะค่ะ ที่มาตอบคำถามให้ และ ขอแสดงความดีใจด้วยนะค่ะ
ที่ต่อไปนี้ไม่ต้องเครียดกับเรื่อง สอบ เรื่องเอกสารต่างๆแล้ว
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Kao Soi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: Today at 03:01 - IP: 151.227.131.187 IP Information
ขอบคุณนะคะ นี่ก็กะถ้าได้วีซ่าถาวรจะขอสัญชาติเลย ได้สัญชาติก็จะทำพาสปอรตเลย ได้จบสิ้นซะที
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.078 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters