Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: นักเรียนปริญญาโทสาวประเภทสอง ขั้นตอนในการแต่งงาน
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

นักเรียนปริญญาโทสาวประเภทสอง ขั้นตอนในการแต่งงาน

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
maddiebear View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote maddiebear Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: นักเรียนปริญญาโทสาวประเภทสอง ขั้นตอนในการแต่งงาน
    Posted: 09 Oct 2019 at 06:54 - IP: 86.154.33.194 IP Information
สวัสดีค่ะ 

ชื่อ แมดดี้ นะคะ เป็นสาวประเภทสอง เป็นคนไทย อายุ 25 ตอนนี้มาเรียนปริญญาโทที่อังกฤษได้หนึ่งปีแล้ว กำลังจะจบแล้วค่ะ แฟนที่คบอยู่ อายุ 27 ตอนนี้รู้จักกันมาได้ 4 ปีแล้ว ตอนมาลอนดอนรอบก่อน แต่ไม่ได้เป็นอะไรกัน เพิ่งมาตัดสินใจคบกันตอนเรากลับมารอบนี้ค่ะ ตอนนี้คบกันมาได้หนึ่งปีเต็มพอดี เค้าเริ่มคุยว่าจะเอายังไงต่อ เริ่มเสนอว่าแต่งงานมั้ยละ (แต่ไม่ได้จะจัดพิธีอะไรจริงจังนะคะ) ที่คิดเอาไว้ว่าคือ จะแต่งงานกันเอาไว้ก่อนเพื่อที่เราจะได้อยู่ต่อได้ หางานทำต่อได้อะค่ะ ตัวเค้าเองมีธุจกิจของตัวเองสืบต่อจากที่บ้านเค้าค่ะ ตัวเค้าเองเค้าบอกมาตรงๆเลยว่า ยังไม่พร้อมจะแต่งงานแบบมีครอบครัวจริงจังถาวร แต่เค้ายินดีจะจดทะเบียนกับเรา ถ้ามันจะช่วยเราในด้านของการหางานในประเทศนี้ค่ะ

ไม่แน่ใจว่าอาจจะมีคนเคยถามไปแล้วรึปล่าว แต่แมดดี้รู้สึกว่าเคสของแมดดี้อาจจะค่อนข้างเจาะจง เลยอาจจะไม่เหมือนคนอื่นเป๊ะ 100% เลยอยากเข้ามาถามหาความรู้ เพื่อที่จะเอาไปคุยกับเค้าได้ว่าสามารถจะทำยังไงได้บ้าง ถ้าหาก แมดดี้กับแฟน สนใจจะจดทะเบียนสมรส ขอวีซ่าแต่งงาน จะต้องขอเป็นตัวไหนคะ จะต้องขอเป็นสำหรับ Same-sex partners นั่นก็คือ Civil Partnership รึปล่าวคะ เพราะในพาสปอร์ทของแมดดี้ก็ยังเป็น ผู้ชาย อยู่ค่ะ 

แล้วหลังจากจดทะเบียนกันแล้ว อยากทราบว่าขั้นตอนต่อๆไป จะเป็นยังไงต่อในเรื่องของ Timeline อะค่ะ หลังจากจดกันแล้วเริ่มทำเรื่อง แล้วอีกประมาณกี่เดือน หรือปี จนกว่าแมดดี้จะสามารถเข้ามาทำงาน Full Time อย่างถูกกฏหมายในประเทศนี้ได้เหรอคะ 

นอกเรื่องออกมานิดนึงอยากทราบว่าตอนนี้ แต่งงานกันกี่ปี ถึงจะได้พาสปอร์ทของ UK หรอคะ แล้วถ้าอย่างเคสของแมดดี้ ถ้าได้พาสปอร์ทใหม่แล้ว จะเป็น Mrs. มั้ยคะ หรือก็ยังเป็น Mr. เหมือนเดิม

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคนที่เข้ามาแชร์ประสบการณ์และความรู้ตรงนี้เลยนะคะ Sleepy
Back to Top
xluely View Drop Down
Senior Member
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Oct 2019 at 20:33 - IP: 86.187.229.71 IP Information
Originally posted by maddiebear

สวัสดีค่ะ 

ชื่อ แมดดี้ นะคะ เป็นสาวประเภทสอง เป็นคนไทย อายุ 25 ตอนนี้มาเรียนปริญญาโทที่อังกฤษได้หนึ่งปีแล้ว กำลังจะจบแล้วค่ะ แฟนที่คบอยู่ อายุ 27 ตอนนี้รู้จักกันมาได้ 4 ปีแล้ว ตอนมาลอนดอนรอบก่อน แต่ไม่ได้เป็นอะไรกัน เพิ่งมาตัดสินใจคบกันตอนเรากลับมารอบนี้ค่ะ ตอนนี้คบกันมาได้หนึ่งปีเต็มพอดี เค้าเริ่มคุยว่าจะเอายังไงต่อ เริ่มเสนอว่าแต่งงานมั้ยละ (แต่ไม่ได้จะจัดพิธีอะไรจริงจังนะคะ) ที่คิดเอาไว้ว่าคือ จะแต่งงานกันเอาไว้ก่อนเพื่อที่เราจะได้อยู่ต่อได้ หางานทำต่อได้อะค่ะ ตัวเค้าเองมีธุจกิจของตัวเองสืบต่อจากที่บ้านเค้าค่ะ ตัวเค้าเองเค้าบอกมาตรงๆเลยว่า ยังไม่พร้อมจะแต่งงานแบบมีครอบครัวจริงจังถาวร แต่เค้ายินดีจะจดทะเบียนกับเรา ถ้ามันจะช่วยเราในด้านของการหางานในประเทศนี้ค่ะ

ไม่แน่ใจว่าอาจจะมีคนเคยถามไปแล้วรึปล่าว แต่แมดดี้รู้สึกว่าเคสของแมดดี้อาจจะค่อนข้างเจาะจง เลยอาจจะไม่เหมือนคนอื่นเป๊ะ 100% เลยอยากเข้ามาถามหาความรู้ เพื่อที่จะเอาไปคุยกับเค้าได้ว่าสามารถจะทำยังไงได้บ้าง ถ้าหาก แมดดี้กับแฟน สนใจจะจดทะเบียนสมรส ขอวีซ่าแต่งงาน จะต้องขอเป็นตัวไหนคะ จะต้องขอเป็นสำหรับ Same-sex partners  อันนี้น่าจะเป็นแบบไม่จดทะเบียน คือ unmarried partner ซึ่งคุณขอไม่ได้อยู่แล้ว เพราะต้องอยู่กันแบบสามี ภรรยาแต่ไม่ได้จดทะเบียนอย่างน้อย 2 ปี มีหลักฐานครบถ้วนต่ามโฮมกำหนด ถึงจะขอวีตัวนี้ได้  นั่นก็คือ Civil Partnership ถ้าจดทะเบียนกันแล้วก็เปลี่ยวีนักเรียนเป็นวีติดตามคู่สมรสได้เลย อย่ารอจนวีนักเรียนหมดอายุก่อนแล้วกันจะกลายเป็น overstay  รึปล่าวคะ เพราะในพาสปอร์ทของแมดดี้ก็ยังเป็น ผู้ชาย อยู่ค่ะ 

แล้วหลังจากจดทะเบียนกันแล้ว อยากทราบว่าขั้นตอนต่อๆไป จะเป็นยังไงต่อในเรื่องของ Timeline อะค่ะ หลังจากจดกันแล้วเริ่มทำเรื่อง แล้วอีกประมาณกี่เดือน หรือปี จดแล้วเอกสารครบตามโฮมกำหนดก็ขอวีติดตามคู่สมรสได้เลย ไม่ต้องรอเวลาเพราะคุณเปลี่ยนประเภทวีซ่าไม่ใช่ต่อวีซ่าตัวเดิม จนกว่าแมดดี้จะสามารถเข้ามาทำงาน Full Time อย่างถูกกฏหมายในประเทศนี้ได้เหรอคะ 

นอกเรื่องออกมานิดนึงอยากทราบว่าตอนนี้ แต่งงานกันกี่ปี ถึงจะได้พาสปอร์ทของ UK หรอคะ แล้วถ้าอย่างเคสของแมดดี้ ถ้าได้พาสปอร์ทใหม่แล้ว จะเป็น Mrs. มั้ยคะ หรือก็ยังเป็น Mr. เหมือนเดิม  ใช้ Mr. เหมือนเดิม ตามพาสไทยทุกอย่าง อย่าลืมว่าไทยยังไม่ยอมรับการจดทะเบียนแบบเพศเดียวกันอยู่ ดังนั้นสถานะต่างๆเป็นที่ยอมรับที่อังกฤษ แต่ไม่ใช่ภายใต้กฏหมายไทยนะคะ

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคนที่เข้ามาแชร์ประสบการณ์และความรู้ตรงนี้เลยนะคะ Sleepy
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.185 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ DOTCOMTHAI Support

free counters