Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ เบลเยี่ยม / Belgium
  New Posts New Posts RSS Feed: เรียนสายอาชีพที่เบลเยี่ยม
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

เรียนสายอาชีพที่เบลเยี่ยม

Author
tang mo View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote tang mo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: เรียนสายอาชีพที่เบลเยี่ยม
    Posted: 24 Sep 2010 at 23:20 - IP: 84.198.0.197 IP Information
สวัสดีคะ แตงอยากทราบว่ามีพี่ๆ เพื่อนๆ คนไหนได้เรียนสายอาชีพที่เบลเยี่ยมกันบ้างคะ  พอดีตอนนี้แตงได้เริ่มเรียน Handverzorging en nageldesign  อยู่คะ ตอนแรกที่แตงจะไปสมัคร ก็คิดว่าคงจะคล้ายๆกับบ้านเรา มีเงินจ่ายค่าเรียน ก็ไปเรียนได้ และคิดว่าครูสอนคงจะพูดภาษาอังกฤษกับเราได้ แต่ทุกอย่างที่แตงคิดมันไม่ใช่เลยคะ เพราะมันยากมากกกกกกก ภาษายังไม่ได้ครึ่งทางเลย วันแรกที่ไป ก็ได้เริ่มเรียนรู้เกี่ยวกับอุปกรณ์ แล้วก็เรียนรู้วิธีทำ แต่วันที่สอง ต้องมานั่งเรียนเกี่ยวเนื้อหนังต่างๆบนนิ้วมือของเรา แล้วทุกคำไม่เคยได้ยินมาก่อนเลย
นั่งเอ๋ออยู่คนเดียว ทุกๆคนในห้องเรียนเป็นคนเบลเยี่ยมส่วนมาก แต่ก็มีชาวต่างชาติ สี่ห้าคน แต่เค้าอยู่ที่นี่เป็นสิบๆปีกันแล้ว แตงไม่รู้จะทำยังไงดีตอนนี้ ครูก็ถามมาเหมือนกัน ว่าจะสอบได้ไหม เพราะต้องเขียนเป็นภาษาเนเดอร์แลนด์ และพูดเป็นภาษาเนเดอร์แลนด์ด้วย ตอนนี้คิดอยู่ว่าจะทำยังไง แต่ก็ยังอยากจะเรียนให้จบ และให้ได้ใบประกาศด้วย เพราะค่าเรียนรวมอุปกรณ์ รวมๆแล้วเกือบพันยูโรเลยคะ
ทีนี้แตงอยากถามว่า พี่ๆมีใครเคยไปเรียนสายอาชีพที่นี่บ้างคะ และมีปัญหาเกี่ยวภาษาแบบแตงไหมคะ? แล้วจะทำยังไงให้ผ่านมันไปได้Confused ปวดหัวเลย
และเราจะมีกันและกันตลอดไป
Back to Top
memke View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote memke Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Sep 2010 at 00:11 - IP: 81.82.53.198 IP Information
สวัสดีจ้าแตง พี่เรียนด้าน เคนเนสซี่ หรือนักกายภาพบำบัดของที่นี่ ภาษาพี่ก็งูๆปลาๆ แต่เพื่อนที่ไปเรียนด้วยเป็นคนเชคที่อยุ่ที่นี่มา 13 ปี เคยทำนวดด้วยกันมา เลยช่วยพี่ได้เยอะ
แตงจ่ายค่าเรียนเองเหรอ แตงลองให้แฟนไปติดต่อ วี ดี อา บี นะ เขาจะมี เช็คสำหรับคนที่ต้องการเรียนสายอาชีพ ประมาณ 250 ยูโร ต่อปี เขาไม่ได้ช่วยหมดแต่ก็ยังดี เพราะ 250 ยูโร ก็หลายโขอยู่ สำหรับพี่ทำงานเต็มเวลา มาปีก่าวๆ เลยได้รับการช่วยเหลือจาก วี ดี อา บี เต็มๆ ไม่รุ้ว่าแตงเคยทำงานที่เสียภาษีใหมหรืองานขาวนั่นแหละ เวลาเราไปเราก็บอกเขา เดี๋ยวเขาจะคำณวนมาว่าเราจะได้ค่า เช็คนี่เท่าใหร่
แตงจดมาทุกอย่างที่ครูสอนมานะ แล้วกลับบ้านเอามาแปลเป็น ภาษาอังกฤษ แล้วค่อยแปลเป็นภาษาเนอร์เธอแลนด์สอีกที เพราะถ้าแปลโดยตรงจาก เนอร์เธอแลนด์ส เป็น ไทย มันไม่ค่อยเคลีย
แตงแปลได้ที่ กูเกิ้ล นะ ช่วยได้เยอะ
สู้ สู้ จ้า สักวันต้องเป็นของเรา
Back to Top
bunny2teddy View Drop Down
หัวหน้าห้อง

Post Options Post Options   Quote bunny2teddy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Sep 2010 at 01:27 - IP: 213.118.87.190 IP Information
มีเพื่อนๆที่เรียนสายอาชีพพวก verzorgende แต่เคยได้ยินมีคนที่เค้าเคยไปเรียน schoonheidspecialiteit ว่าแนวๆกับน้องแตงเลยจ้ะ แต่จะเรียนพวกสาขาอาชีพจำเพาะแบบนี้ ถ้าหากเรียนฟรีกับเวเดอาบี เค้าจะมีพื้นฐานภาษาให้แน่นก่อนจะเลื่อนขั้นไปได้ค่ะ เพราะที่นี่ไม่ได้สอนเป็นภาษาอื่นนอกเหนือจากภาษาดัชต์นะคะ นอกจากว่าน้องแตงจะไปเรียนกับของกศน.เบลเยี่ยมนี่ล่ะ ถึงจะมีสอนเป็นภาษาไทยพร้อมใบประกาศจ้ะ ยังไงก็สู้ๆแล้วกันนะคะ

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote memke Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Sep 2010 at 01:42 - IP: 81.82.53.198 IP Information
คุณตุ้ย พี่ไม่ได้เรียนที่ วี ดี อา บี ค่ะ วี ดี อา บี ไม่มีคอร์สนี้เปิด พี่เรียนที่ Acadamy institue Hasselt ประจำจังหวัด ลิมเบิร์ค ค่ะ แต่เราสามารถยื่นของ opleidingscheques จาก วี ดี อา บี ค่ะ รายละเอียดและเงื่อนใขต่างๆ หาอ่านได้ในเวป วี ดี อา บี น่าจะมี หรือ สอบถาม วี ดี อา บี อำเภอที่เราอยู่ น่าจะมีทุกๆอำเภอ เราไปเรียนที่ใหนก็ได้ สาขาใดก็ได้ ที่เป็นวิชาชีพ แต่พอเราไปติดต่ออำเภอจริงๆ มันก้ไม่ค่อยเหมือนที่เขียนบอกไว้ในเวป ทางที่ดีเดินทางไปถามด้วยตัวเราเอง
สำหรับพี่เสร็จคอร์สนี่้แล้วก็ว่าจะต่อ bedrijfbeheer เพราะปีหน้าสามารถยื่นขอได้อีก เขาให้ปีละครั้งค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote tang mo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Sep 2010 at 18:28 - IP: 84.198.0.197 IP Information
Avatar ขอบคุณมากๆคะ สำหรับคำแนะนำ และอยากบอกว่าพี่เก่งมากๆคะ  ตอนแรกแตงก็ได้ติดต่อกับ เวเดอาเบ อยู่คะ และทางเค้าก็ได้ให้คำแนะนำมาว่าจะช่วยออกค่าเรียนให้ครึ่งหนึ่งของค่าเรียน ๒๔๐ ยูโร (ไม่รวมอุปกรณ์การเรียน) ก็ประมาณ ๑๒๐ ยูโร แต่พอถึงเวลาที่ไปสมัครเรียนแตงไม่ได้ติดต่อกลับคะ ก็เลยต้องจ่ายเองรวมทั้งอุปกรณ์ต่างๆด้วย แต่นี่ไม่ใช่ปัญหาคะ ปัญหาก็คือภาษาของแตงไม่แน่นพอแล้วรีบไปเรียนก่อน ทีนี้ไม่รู้จะทำยังไง แต่แตงจะทำอย่างที่คุณได้แนะนำมานะคะ คือจดทุกอย่างที่ครูเขียนบนกระดาน แล้วเอากลับมาแปลเองที่บ้าน แต่อยากจะบอกคะ บางคำที่ครูเขียน อ่านไม่ออกเลยก็มี ต้องมานั่งแกะทีละตัว เพราะแกเขียนตัวบูดๆเบี้ยวๆ เลยทำให้ กระเหรี่ยงอย่างแตงงงไปอีกคะLOL แต่ก็จะสู้ๆๆ คะ

พี่ตุ้ยคะ แตงน่าจะเรียนกับ เวเดอาเบ ก่อนน้อ ไม่น่ารีบไปที่โรงเรียนนี้ก่อนเลย ถ้าสอบไม่ได้คงเสียตังค์ไปฟรีๆแน่ แตงเองก็มีพื้นฐานภาคปฏิบัติมากบ้างเรื่อง การดูแลมือและเล็บ แต่ภาคทฤษฎีของที่นี่มันก็คล้ายๆที่เราเรียนที่บ้านเรา แต่มันติดที่ภาษาไม่ได้เนี่ยคะConfused ถ้าไม่จบของที่นี่ ต้องไปเรียนที่ กศน. ดีกว่าคะ ค่าเรียนถูกกว่าด้วย แถมเรียนภาษาไทยด้วย แตงได้เข้าไปดูแล้วคะ ที่กศน. เค้ามีหลายหลังสูตรอยู่คะ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote memke Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Sep 2010 at 20:03 - IP: 81.82.53.198 IP Information
ขอบใจจ้าแตง พี่ไม่ได้เก่งหรอก แต่ด้วยหน้าที่ ภาระ มันมี มันทำให้พี่มีแรงฮึด หลายๆครั้งเหมือนกันเหนื่อยและท้อ ใช้วิธีคิดถึงหน้าแม่ โทรฟังเสียงแม่ แล้วมันก็หายเหนื่อย แรงมันมาเอง อาการท้อ อาการถอย อาการเหนื่อย ก็กระเด็นไปกันคนละทิศแล้ว 
ที่สำคัญ พี่ไม่กลัว ไม่อาย ว่าใครจะคิดว่าพี่เป็นคนฉลาดน้อย ง่ายๆก็โง่นั่นแหละแตง อะไรที่อยากรู้ถาม ถาม ถาม และก็เก็บใว้เป็นข้อมูล แต่ไอ้ที่ถามไปนั้นไม่ได้เชื่อเขาหมดหรอกนะ เพราะพี่เป็นประเภท ต้องให้ได้เจอได้เห็นได้รู้ด้วยตัวเอง ก็ดั้นด้นไปหาความจริงมา แฟนพี่ก็ว่าแล้วจะไปถามคนอื่นเขาทำไม ก็ถามเพื่อเป็นฐานข้อมูลไว้ หลายหัวดีก่าวหัวเดียวเน้อ  โบราณเขาว่า จงเป็นน้ำครึ่งแก้วดีก่าวเป็นน้ำเต็มแก้ว..
สู้ สู้ คิดถึงเงิน พันก่าวที่เสียไป ต้องทำให้ได้ หาไม่ได้ง่ายๆนะพันก่าว เราต้องเอามันคืนมาให้ได้ และต้องเอาพวกมันมาด้วยกันอีกเยอะๆ หลายๆพันเลย เหนื่อยหน่อยก็หลับตาลงสักห้านาทีสิบนาที พอลืมตาขึ้นให้คิดถึงเงินหนื่งพันใว้ ให้คิดถึงใบ diploma ของมันใว้ ของพวกนี้ไม่ได้ยากเกินไปก่าวหญิงไทยใจแกร่งอย่างเราจะทำได้หรอก ภาษาดัชต์เหรอจะมายากเท่าภาษาไทย ว่าก็ว่าพี่ก็พูดได้งูๆปลาๆเหมือนกันแหละแตงเอ๊ย ติดพูดภาษาอังกฤษ พอเห็นใครดูๆแล้วน่าจะพูดภาษาอังกฤษได้ ก็ถามเลย ขอโทษนะ เราพูดภาษาอังกฤษกันดีใหม อันนี้ไม่ดี อย่าเอาอย่างเยี่ยงเป็นอันขาด
พี่คนหนึ่งที่ปวดหัวกับการเขียนตัวหนังสือของที่นี่ มันเขียนไม่เหมือนภาษาอังกฤษที่เขียนตัวอักษรอังกฤษแม้แต่ตัวเลขก็เหมือนกัน
ขอให้แตงโชคดีนะ เข็มแข็ง แข็งเข้มใว้ ทุกอย่างอยู่แค่เอื้อม
Back to Top
lin View Drop Down

Post Options Post Options   Quote lin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Sep 2010 at 23:23 - IP: 94.111.34.167 IP Information
อีก1เสียงเป็นกำลังให้ค่ะ

คิดถึงเมืองไทย
Back to Top

Post Options Post Options   Quote tang mo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Sep 2010 at 23:43 - IP: 84.198.0.197 IP Information
Avatar    Avatar    ขอบคุณมากๆคะSmile
Back to Top
หัวหน้าห้อง

Post Options Post Options   Quote bunny2teddy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Sep 2010 at 00:20 - IP: 213.118.87.190 IP Information
สู้เค้าจ้ะน้องแตง

พี่แหม่ม(หรือเปล่าเอ่ย?) ตุ้ยเคยไปติดต่อเรื่องคอร์สกับเวเดอาบีหลายรอบอยู่ค่ะ เรียนแอดมินแต่ว่าไปได้ครึ่งทางเพราะว่าที่เรียนภาษากับคอร์สนี้ค่อนข้างไกล ทางนั้นให้คำแนะนำดีๆมาเยอะเลยค่ะ ทั้งเรื่อง opleiddingcheque หรือแม้แต่ถ้าเราทำงานก็จะมีเจ้า IBO(Individual Beroep Onderwijs) เรียนไปด้วยทำงานไปด้วยประมาณนั้นค่ะ นี่กะว่าถ้าคุณสามีไฟเขียว พอลูกสาวไปโรงเรียนแล้ว จะเอา diploma ของสายอาชีพเค้ามาให้ได้สักใบเลยค่ะ เค้าจะได้รู้ว่าสาวไทยเราถ้าตั้งใจยังไงก็ทำได้เนอะๆSleepy

Back to Top

Post Options Post Options   Quote tang mo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Sep 2010 at 03:45 - IP: 84.198.0.197 IP Information
ขอบคุณคะพี่ตุ้ย  ใช่คะแตงคิดว่าอะไรมันคงไม่ยากเกินความสามารถของสาวไทยอยู่แล้วคะ Smile
Back to Top
YingGi View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote YingGi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Sep 2010 at 11:25 - IP: 119.31.121.84 IP Information

ใช่คะ หญิงไทยแกร่ง และเก่ง ดูที่ออกรบสมัยโบราณซิ รักษาบ้านเมืองไว้ก็ด้วยมือนิ่มๆของสาวไทยนี่ละคะ สู้ๆคะ บอกกับตัวเองว่า...ฉันทำได้..^^โพสให้กำลังใจเพื่อนคนอื่นมากๆ จะเป็นการเติมกำลังใจให้ตัวเองได้มากอย่างมหัศจรรย์เลยคะ  ลองดูนะคะ^^Cheer!!!!^-^

Back to Top

Post Options Post Options   Quote tang mo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Sep 2010 at 16:07 - IP: 84.198.0.197 IP Information
 ขอบคุณใากๆนะคะ คุณ YingGi Smile
Back to Top
aeon View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote aeon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2010 at 02:36 - IP: 81.165.158.37 IP Information

น้องแตงโม หมายถึง Nagelstylist หรือเปล่าค่ะ

พี่เคยเรียน ที่ ซินทรา แก้งค์ ค่ะ
ข้อสอบออกไม่ยากค่ะ แต่ก็คงเหมือนที่น้องว่าค่ะ ยากที่ภาษาค่ะ เพราะว่าเราต้องเข้าใจคำถาม
ส่วน คอร์ส bedrijfsbeheer นี่ก็ยากมากๆๆๆ นะค่ะ ต้องเข้าใจภาษาเป็นอย่างดีค่ะ
ข้อสอบจะออก เกียวกับ บัญชี่ ไฟน้านเซียน กฎหมาย พวกนี้อ่ะค่ะ
แต่ก็ขอให้ทุกคนโชคดีนะค่ะ มีอะไรก็ถามได้นะค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote tang mo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2010 at 22:09 - IP: 84.198.0.197 IP Information
aeon  ใช่คะ แตงเรียน Nagelstylist ด้วยคะ ไม่ทราบว่าตอนสอบเราต้องเขียนอธิบายเป็นให่ชัดเจนใช่ไหมคะ
แล้วแตงภาษายังไม่ถึงไหนเลย จะทำยังไงดีคะ?  และถ้าผ่านตรงนี้ก็จะได้เรียน การเพ้นคะ
Back to Top
paranee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote paranee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Oct 2010 at 01:20 - IP: 213.119.52.190 IP Information
แตงสู้ๆๆนะ อ้อ ช่วยไรไม่ได้มากนะ เพราะอ้อเรียนของเวเดอาเบ ค่ะ 
อ้อ เรียนภาษาดัชเฉพาะทางของพยาบาลอยู่จ้า อีกไม่กี่เดือนก้อเลื่อนโรงเรียนไปเรียนพยาบาลเต็มตัว แต่ก่อนจะเลื่อนได้ พวกอ้อ ต้องผ่านสอบสองด่าน ยากๆๆทั้งนั้นเลยเพราะ ว่า เรียนฟรีทุกอย่างเขาเลยต้องเข้มหวังผลจากเราใช้ทุนคุ้มค่าภาษีที่คนที่นี้จ่ายไหมค่ะ  
 พี่ตุ๊ย สบายดีไหมค่ะ พี่ตุ๊ย อ้อ ว่าจะโทรไปถามพี่หนิงเรื่อง
Toelating proef พี่หนิงเขากลับมาจากเมืองไทยรึยังค่ะ
คิดถึงสาวๆๆทุกคนนะค่ะ รักษาสุขภาพกันด้วยนะค่ะ ลมหนาวกลับมาเยือนแล้ว

รักนะเด็กโง่ ยิ่งโง่ก้อยิ่งรัก อย่าหยุดโง่นะที่รัก เดี่ยวไม่รักนะเด็กโง่
Back to Top
หัวหน้าห้อง

Post Options Post Options   Quote bunny2teddy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Oct 2010 at 01:29 - IP: 78.21.130.144 IP Information
น้องอ้อ ดีใจด้วย ตื่นเต้นแทนมากมาย//พี่หนิงอยู่เบลเยี่ยมค่ะ โทรไปได้เลย จะเจอคนสามสิบกว่าแอ๊บเสียงใสใส่ ฮ่าๆ พี่หนิงรู้ทุบพี่แน่ๆเชียวLOLLOLLOL

Back to Top

Post Options Post Options   Quote tang mo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Oct 2010 at 03:47 - IP: 84.198.0.197 IP Information
Avatar ขอบคุณมากคะๆ เพิ่งกลับมาจากโรงเรียนคะ แล้วมานั่งหน้าคอมต่อ เฮ้อ เหนื่อยมากๆคะ ไปนั่งเรียนก็ไม่เข้าใจเลย ฟังภาษาก็ไม่รู้เรื่อง จะถอนตัวสามีก็บอกไม่ได้เพราะจ่ายตังค์แล้ว แถมเค้าคิดว่าแตงคงจะทำได้ (หวังมากไปหน่อยสามีแตง)  ยากมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆคะCry
Back to Top
nu saow View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nu saow Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Oct 2010 at 03:09 - IP: 94.225.177.15 IP Information

เป็นกำลังใจให้ค่ะ สู้สู้สู้

Nothing Impossible
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.344 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters