Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ จิงโจ้ / Australia > * สะใภ้ จิงโจ้
  New Posts New Posts RSS Feed: วีซ่าคู่หมั้นออสเตรเลีย (Subclass 300) P.1
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

วีซ่าคู่หมั้นออสเตรเลีย (Subclass 300) P.1

Page  123 15>
Author
munchy View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote munchy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: วีซ่าคู่หมั้นออสเตรเลีย (Subclass 300) P.1
    Posted: 04 Jan 2010 at 17:34 - IP: 58.165.165.119 IP Information
พี่อ้อนะคะ ดึงกระทู้เดิมจากบ้านเวดดิ้งมาแปะค่ะ Embarrassed
อ่านลิ้งค์นี้ด้วยก็จะช่วยได้มากนะคะ

วีซ่าคู่หมั้น Prospective Marriage Visa (Subclass 300)

http://www.immi.gov.au/migrants/partners/prospective/300/  อ่านรายละเอียดเกี่ยวกับวีซ่าได้จากเวปของสถานทูตนะคะ ถ้าจะให้ดีก็ให้ผ่ายชายศึกษาไปด้วยจะได้เข้าใจยิ่งๆค่ะ

เอกสารที่ต้องใช้มีดังนี้
1.ทะเบียนบ้าน ต้องไปคัดสำเนาที่เขต แล้วก็แปลเป็นอังกฤษ ดูตัวอย่างการแปลเอกสารต่างๆได้จากเวปไซท์กงสุลไทย http://www.consular.go.th/modules.php?name=Content&pa=showpage&pid=98 เวปนี้มีรายละเอียดที่ดีมากๆสำหรับคนที่ต้องมาอยู่ต่างประเทศควรเข้าไปศึกษาดูนะคะ

***เอกสารแปล ไทย-อังกฤษ ทุกใบต้องผ่านการรับรองการแปลจากกงสุลไทยนะคะ*** http://www.mfa.go.th/web/210.php

การรับรองเอกสารทางไปรษณีย์ http://www.consular.go.th/modules.php?name=Content&pa=showpage&pid=97
2.บัตรประชาชน แปลเวปเดิม ถ้าบัตรสองภาษาอยู่แล้ว ก็ไม่ต้องแปลค่ะ
3.ใบเปลี่ยนชื่อหรือนามสกุลถ้ามี แปลมาด้วยนะ
4.ใบเกิด หรือถ้าหายไปแล้วก็ไปขอใบรับรองเกิดจากเขต/อำเภอที่เกิดมาใช้ได้ค่ะ แปลอีกเหมือนกัน
5.ใบรับรองโสด ขอที่เขตพร้อมๆกับตอนที่เราไปขอคัดสำเนาทะเบียนบ้านน่ะค่ะ ต้องมีคนไปรับรองด้วย 2คน แต่ละเขตที่ออกให้ก็จะพิมพ์ออกมาแตกต่างกันไป เพราะไม่ได้มีเป็นฟอร์ม แต่ก็มีตัวอย่างแปลอยู่ในเวปกงสุลค่ะ แปลด้วย
6.เอกสารอื่นๆ เช่น บางคนที่เคยแต่งงานแล้วหย่า ก็มีใบหย่า (ใบรับรองโสดก็ไม่ต้อง เพราะแค่เคยโสด)
7.ใบรับรองความประพฤติ ขอที่

ศูนย์บริการออกหนังสือรับรองความประพฤติ

อาคาร 24 ชั้น 1 สำนักงานตำรวจแห่งชาติ

เขตปทุมวัน กทม. 10330  โทร.02 2052168-9

โทรสาร 02 2051295

E-mail:  pcsc@police.go.th

เอกสารที่ต้องใช้

- สำเนาบัตรประชาชน
-
สำเนาพาสปอร์ตของเรา
-
สำเนาการเปลี่ยนชื่อ
-
สำเนาทะเบียนบ้าน
เอกสารทุกใบเซ็นรับรองสำเนาถูกต้อง
เอกสารของแฟน
-
สำเนาพาสปอร์ต (เซ็นต์รับรองสำเนาด้วย)
-
จดหมายแจ้งวัตถุประสงค์ในการขอ (เพื่อทำการสมรสและพักอาศัยอยู่ที่ออสเตรเลีย) ให้แฟนเขียนและเซ็นต์ชื่อ

หรืออ่านเพิ่มได้จากลิ้งค์นี้http://www.weddingsquare.com/forum/forum_posts.asp?TID=73645 &PN=1
8.จดหมายยืนยันความสัมพันธ์ เขียนเป็นภาษาอังกฤษ ตั้งแต่รู้จักกันเมื่อ ไหร่ ที่ไหน อย่างไร ความสัมพันธ์พัฒนาไปอย่างไร วางแผนอนาคตด้วยกันไว้อย่างไร ไม่ต้องน้ำมากค่ะ เอาเนื้อๆก็พอ
9.เอกสารและรูปถ่ายยืนยันความสัมพันธ์  เช่น
  -รูปถ่ายที่ไปเที่ยวด้วยกัน อยู่ด้วยกับเราและถ้ามีถ่ายกับเพื่อนๆหรือครอบครัวทั้งสองฝ่ายด้วยก็จะดีมาก
  -รายละเอียดการติดต่อทางโทรศัพท์ ปริ้นท์ออกมาได้ยิ่งดี หรือถ้าใช้รายเดือนก็ให้บริษัทโทรศัพท์เค้าส่งมาได้ย้อนหลังไปห ลายๆเดือนก็ดี
  -อีเมลที่ส่งหากัน ปริ้นท์ออกมาเก็บไว้ แต่อีเมลที่เอ็กซ์ๆส่วนตัวๆคงไม่ต้องค่ะ เอาพอประมาณ
  -ใบโอนเงิน ที่แฟนโอนมาให้ (ถ้ามี)
  -อื่นๆอีกมากมาย งงไปแล้ว นึกไม่ออก
10.ฟอร์มใบสมัคร ที่เราต้องกรอก และแฟนด้วย คนละชุด ดูด้วยนะคะว่าอัพเดทล่าสุดหรือเปล่า***

http://www.immi.gov.au/allforms/pdf/40sp.pdf สำหรับ sponsor กรอก

http://www.immi.gov.au/allforms/pdf/47sp.pdf สำหรับ partner กรอก

11.ผลการตรวจสุขภาพของเรา จะตรวจก่อนหรือหลังยื่นวีซ่าก็ตามสะดวกค่ะ มีหลาย รพ ทั้งรัฐบาลและเอกชน ดูรายละเอียดเพิ่มเติมได้จาก  

http://www.weddingsquare.com/forum/forum_posts.asp?TID=58416 &PN=1และ

http://www.weddingsquare.com/forum/forum_posts.asp?TID=60678 &PN=1 
12.รูปถ่าย ขนาด passport ของเรา 4 ใบ
13.ตังค์ หุหุหุ ค่าวีซ่า อันนี้สำคัญเลย  เช็คเรทล่าสุดด้วยจ้ะ

http://www.immi.gov.au/allforms/990i/converter.htm

The values in the Currency Converter are valid from 1 January 2010 to 30 June 2010

จำไม่ได้อ่ะว่ากี่ AUD ไปเช็คเองล่ะกัน

14.เอกสารของแฟน ต้องรับรองสำเนามาจาก JP (justices-of-the-peace) ด้วย

http://www.australia.gov.au/topics/law-and-justice/justices-of-the-peace
   -
สำเนาใบเกิด
   -สำเนา passport
   -หลักฐานการเสียภาษี
   -ใบรับรองการทำงาน หรือ  payslip
   -จดหมายยืนยันความสำพันธ์ อันนี้คนละใบกับของเรานะ
   -ใบจองสถานที่แต่งงาน(จดทะเบียนสมรส) และกำหนดการแต่ง อันนี้แฟนต้องไปยื่นขอมา

http://www.australia.gov.au/topics/law-and-justice/births-deaths-and-marriages-registries

-รูปถ่ายขนาด passport 2 ใบ

-อื่นๆอีก เท่าที่สมองอันน้อยนิดของแม่อ้อยังคิดไม่ออก

15.ฟอร์ม 888 เจ้ากรรม จริงๆอันนี้ใช้เฉพาะกับวีซ่าคู่สมรส แต่บางครั้ง case officer ของเราเค้าก็ขอเพิ่ม http://www.immi.gov.au/allforms/pdf/888.pdf  บางครั้งกรณีเราไม่เคยไปออสเตรเลีย ฟอร์มนี้ก็สามารถให้คนไทยที่รู้จักเราและแฟนเขียนให้(ต้องเป็นค นที่เชื่อถือได้ อันนี้ case officer เราบอก) อย่างน้อย 2 ชุด แล้วให้บุคคลที่สามารถรับรองเอกสารได้ รับรองต่อท้ายให้อีกที

EmbarrassedEmbarrassedEmbarrassedEmbarrassed LOLLOLLOLLOL 

อิดิท: มาเพิ่มข้อมูลอัพเดทให้ค่ะ

Edited by munchy - 10 Sep 2553 at 22:14
แม่อ้อซิดนี่ย์กับน้องเอมี่&น้องโซฟี

Back to Top
kissie View Drop Down
ปชส. สะใภ้จิงโจ้

Post Options Post Options   Quote kissie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Jan 2010 at 19:10 - IP: 58.9.111.14 IP Information
 ขอบคุณค่ะ พี่อ้อ 
Back to Top
kungsirin View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kungsirin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jan 2010 at 05:58 - IP: 203.29.137.241 IP Information
                    Clap Clap Clap Clap

ขอบคุณ ทุกคนที่เกี่ยวข้องค่ะ
    kung lithgow
Back to Top
pae_garry View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pae_garry Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jan 2010 at 06:05 - IP: 125.25.178.210 IP Information
รีบๆทำนะเด่วแม่ย่ามาจะไม่ว่างTongue
เป้ คอนหวัน ณ.Tassie
Back to Top

Post Options Post Options   Quote kungsirin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jan 2010 at 06:18 - IP: 203.29.137.241 IP Information
    พี่เป้ ยังว่างเช็คคอมอีกเหรอคะเนี่ย LOL
Back to Top

Post Options Post Options   Quote munchy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jan 2010 at 06:35 - IP: 122.104.35.125 IP Information
Embarrassed ขอขอบคุณทุกน้ำใจที่ให้โอกาสสายัณห์ เอ๊ยยย แม่อ้อมาเปิดตัวที่บ้านใหม่ อิอิ
ไอ้เป้ เออดิ กะจะปั่นเมื่อคืน ดันหลับ เวง Dead พ่อปู่แม่ย่ากำลังออนเดอะเวย์ทูดูไบล่ะตอนนี้ แล้วต่อมาแบงค่อก ต่อมาซิดนี่ย์ ถึงพรุ่งนี้เครื่องลง 8.45 am 
ว่าแล้วลูกกำลังเล่น เราก็ทยอยปั่นจ้ะ

เดวมาอีดิทลงนะจ๊ะ 
แม่อ้อซิดนี่ย์กับน้องเอมี่&น้องโซฟี

Back to Top

Post Options Post Options   Quote munchy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jan 2010 at 22:17 - IP: 58.165.165.119 IP Information

เพิมเติม

ขั้นตอนต่อจากได้วีซ่าคู่หมั้นเรียบร้อยแล้ว 

Topic: สิ่งที่ต้องทำหลังจากที่วีคู่หมั้นผ่านแล้ว

http://www.weddingsquare.com/forum/forum_posts.asp?TID=66859 &PN=6

Topic: Beginning life in Australia booklets

http://www.weddingsquare.com/forum/forum_posts.asp?TID=72850 &PN=1

Topic: ใครทำวีซ่าคู่หมั้นมาที่ออสบ้างคะ

http://www.weddingsquare.com/forum_posts.asp?TID=67830

Topic: จดทะเบียนสมรส และขอวีซ่าสมรสที่ออสเตรเลีย

EmbarrassedEmbarrassedEmbarrassed LOLLOLLOLLOL 

Edited by munchy - 10 Sep 2553 at 22:11

Back to Top

Post Options Post Options   Quote munchy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jan 2010 at 22:26 - IP: 122.104.35.125 IP Information
Ouch ง่วงงงง ตีสองจะครึ่งแล้ว ไปนอนดีก่า
กุดไหนเด้อEmbarrassed

Back to Top
picha View Drop Down

Post Options Post Options   Quote picha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jan 2010 at 17:01 - IP: 122.104.140.2 IP Information
Clap นี่ขนาดยุ่งๆ กับหลานเอมี่นะเนี่ย หลานกำลังซนเลย น่ารักจ้า
อร ณ บริสเบน

Back to Top

Post Options Post Options   Quote munchy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jan 2010 at 08:26 - IP: 122.104.35.125 IP Information
Big smile พี่ๆน้องๆ ที่มีคำถามมาปรึกษาวีหมั้น รบกวนขอเป็นทิ้งไว้ที่นี่นะคะ ไม่ต้อง PM เพราะพี่อ้อบางทีไม่ได้เข้าเวปค่ะ มีงานประจำทำ 24 ชม. น่ะ อิอิ EmbarrassedEmbarrassedEmbarrassed เพื่อนๆคนอื่นๆจะได้มาช่วยตอบแทนพี่อ้อนะคะ
ขอบคุณค่ะ Clap

Back to Top
wannisa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote wannisa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Jan 2010 at 08:59 - IP: 125.26.116.73 IP Information

ราคาตอนนี้ 54450 บาท ถ้ายื่นที่ VSF ต้องเสียค่าบริการ 535  บาท จร้า..... ฝ้ายกำลังจะยื่นอาทิตย์หน้านี้จ๊ะ

The best time in my life, is having you beside me :D
Back to Top
Maijang View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Maijang Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jan 2010 at 07:43 - IP: 124.178.58.98 IP Information
ขอยกมือถามนิดหนึ่งสงสัยมากๆๆ " ทะเบียนบ้านที่มีมันเป็นเล่มอ่ะค่ะชื่อจะอยู่หน้นใครหน้ามันแบบนั้นใช้ไม่ได้ใช่ไหมคะ? ต้องไปคัดที่เขตเอาแบบว่ามีชื่อของสมาชิกในบ้านทุกคนรวมกันอยู่ในใบเดียวกันใช่ไหมคะ? " 
Back to Top
tanaroonie View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote tanaroonie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jan 2010 at 08:55 - IP: 125.27.213.35 IP Information
ยุ้ย แปลทะเบียนบ้านเฉพาะหน้าแรกที่บอกบ้านเลขที่ กับ หน้าที่เป็นชื่อเรา แค่นั้นจ๊ะ

Back to Top
Maijang View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Maijang Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jan 2010 at 10:35 - IP: 121.215.145.239 IP Information
ขอบใจมากๆๆจ้ะตาล ยุ้ยกำลังแปลเอกสารอยู่พอดีเปิดมาดูการเตรียมเอกสารเลยสงสัยWinkLOL
Back to Top

Post Options Post Options   Quote munchy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jan 2010 at 10:43 - IP: 122.104.35.125 IP Information

คุณ Maijang ฉบับคัดสำเนามาจะมีแค่ชื่อเรา และรายละเอียดพ่อแม่ค่ะ ไม่ได้มีสมาชิกคนอื่นของบ้านร่วมอยู่ด้วย

Back to Top
Phakaphon_pj View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Phakaphon_pj Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jan 2010 at 15:42 - IP: 124.171.249.193 IP Information

Avatar เอ๊ะ พี่อ้อ ไปไหน นะไหมไม่เห็นทักวุฒิ เลย ช่วงนี้ สงสัย ดูแล น้อง มินิ กะน้องเอมี มากเลยไม่มีเวลา นะ LOL

Love Never Dies
Back to Top

Post Options Post Options   Quote munchy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jan 2010 at 16:31 - IP: 122.104.35.125 IP Information
Big smile เฮ่ะๆ อยู่จ้ะวู๊ดดี้ พอดียุ่งๆเรื่องบ้านน่ะจ้ะ
เป็นไงเรา สบายดีนะ คอมพ์ใช้ได้แล้วนี่ ที่พี่ส้มแนะนำป่าวล่ะ

อ่อ น้องมินิอ่ะ แม่มันเอง อิอิ Embarrassed พอดีตอนเข้าเวปใหม่ๆมีสองอ้อไง อ้อเล็ก อ้อใหญ่ เลยเป็นอ้อ มินิ เท่ค่ะ LOL

Back to Top
Phakaphon_pj View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Phakaphon_pj Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jan 2010 at 18:51 - IP: 124.171.249.193 IP Information
Avatar ได้แล้วพี่ อ่อลง Windows 7 ให้เล่นก็ไม่เป็น บอกว่าลง XP แกยังไปลง windows7 ให้ เราก็เล่นไม่เป็นอีก แล้วไม่ค่อยถนัดเลย บาง program ก็ไม่ support คงจะต้องกลับไปลงใหม่ที่เมืองไทยโน้นหล่ะพี่ นี้ก็เล่นๆ ไปซะก่อนวุฒิ ไปเที่ยวในเมืองมา เดินจนขาจะหลุดวันนี้ ยังไม่หายปวดเลย อิอิ วันไหนค่ะคุณนายจะนัดกินตำส้ม จะซื้อปูม้าไปฝากLOL
Love Never Dies
Back to Top
khem_03 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote khem_03 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jan 2010 at 19:24 - IP: 10.0.2.145 IP Information

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆทุกคน

ชื่อเขมค่ะ
เขมจะไปขอหนังสือรับรองความประพฤติต้นเดือนกุมภาที่จะถึงนี้ แต่เขมมีข้อสงสัยว่า หนังสือแจ้งความประสงค์ที่ให้แฟนเราเขียนให้น่ะ ต้องเขียนประมาณไหนคะ คือไม่เข้าใจค่ะเพราะต้องไปอธิบายให้แฟนฟังอีกทีเดี๋ยวคุณชายงงอีก
รบกวนเพื่อนๆ ชวนอธิบายให้คร่าวหน่อยนะคะ
ขอบคุณมากค่ะ
เขม

Back to Top
tanaroonie View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote tanaroonie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jan 2010 at 20:36 - IP: 118.173.241.122 IP Information

คุณเขม ขอ e-mail หน่อยค่ะ เดี๋ยวจะส่งตัวอย่างไปให้นะคะ Wink

Back to Top
noy View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote noy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2010 at 15:47 - IP: 192.168.15.107 IP Information

สวัสดีค่ะ ทุก ๆ คน

ชื่อพี่น้อยค่ะ กำลังเตรียมเอกสารเหมือนกันค่ะ ก็กะว่า ปลายเดือนนี้จะไปขอหนังสือรับรองความประพฤติค่ะ แรก ๆ ก็ไม่รู้ว่าจะเริ่มต้นอย่างไร ก็ลองหาในอินเตอร์เน็ต โชคดีจริง ๆ ค่ะ ที่เข้ามาพบเว็ปนี้และอ่านทู้ต่าง ๆ จากเพื่อน ๆ น่ารักมากค่ะ ก็เลยตัดสินใจลงทะเบียนเข้ามาเป็นสะใภ้จิงโจ้ด้วยคน
คุณเขมค่ะ พี่น้อยก็สงสัยเหมือนกันค่ะ เพราะพี่เมลล์ไปถาม VFS เค้าบอกว่า ให้เอา passsport ไปให้เค้าดูแล้วเค้าจะออกจดหมายมาให้แล้วเราก็นำ จม.นั้นไปยังกรมตำรวจ ไม่เห็นแนะนำว่า ให้มีหนังสือจากสามีเรา
อยากให้เพื่อน ๆ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ เพราะไม่อยากจะเสียเวลาเข้า กทม.ฮิ ฮิ แบบว่า อยู่ ตจว...
Back to Top

Post Options Post Options   Quote kungsirin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2010 at 16:35 - IP: 203.29.138.205 IP Information
                    ขออนุญาติ เข้ามาแบบผ่านๆนะคะ เพราะว่ากุ้งไม่ทันอ่านอะไรมากมาย เอาแค่ข้อความสุดท้ายก็แล้วกันนะคะ
         หนังสือรับรองความประพฤติเนี่ย หมายถึง จาก สตช รึเปล่าคะ (ขออภัยค่ะ หากไม่เกี่ยวข้องกับคำถาม)

ตอนที่กุ้งมาวีหมั้น กุ้งก็เข้าไปขอได้เลยนะคะ ที่สตช เค้าก็จะพิมพ์ลายนิ้วมือ กับถ่ายรูป เอกสารที่ใช้ รู้สึกว่าจะมีแค่ สำเนา passport กับ สำเนา บัตร ประชาชน (ทะเบียนบ้านไม่แน่ใจจำไม่ได้แล้ว)

แล้วเค้าก็บอกว่า ให้มารับ ประมาณ สองอาทิตย์ค่ะ กุ้งไม่ต้องจ่ายตังค์ ใดๆทั้งสิ้นนะคะ
       แต่เห็นมีเพื่อนๆบางคนก็โดนเก็บตังค์ เหมือนกัน (อันนี้ ไม่รู้จริงๆค่ะ บางคนก็โดนไม่เท่ากันก็มี แต่กุ้งไม่ได้เสียค่าอะไรเลย)

ยังไงก็รอเพื่อนๆมาหาข้อมูลเพิ่มละกันนะคะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote munchy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2010 at 16:36 - IP: 122.104.35.125 IP Information
คุณน้อย นั่นก็เป็นอีกวิธีนึงค่ะ รู้สึกจะเคยมีน้องๆเค้าที่ใช้วิธีนี้อยู่หลายคน แต่อ้อหากระทู้ตัวนี้ไม่เจอจากเวปเก่า เลยไม่ได้ลิ้งค์มาให้ค่ะ
อ่อ อันนี้อ้อก็ตอบไม่ได้ เห่ะๆๆ รุ่นอ้อขอมาเนี่ย ไม่ต้องใช้อะไรเลย เดินเข้าไปขอโด่ๆ มีแค่เอกสารเราเท่านั้นเอง Embarrassed

Back to Top
no angel View Drop Down

Post Options Post Options   Quote no angel Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2010 at 16:51 - IP: 202.89.185.139 IP Information
แม่อ้อ ขอรุ่นเดียวกับป้านกใช่ปะ ตอนนั้นเราจ่ายกันเท่าไหร่นะ ถึง 45000 มั้ย จำไม่ได้ มาเห็นราคาอัพเดทล่าสุดแล้วตกใจ ดีนะรีบลงจากคานไปก่อน ไม่งั้น สงสัยไม่ได้ลงแน่เลย บ้าไปแล้ว ขอวีซ่าทีนึงเกินครึ่งแสนอีก
Back to Top

Post Options Post Options   Quote munchy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2010 at 17:23 - IP: 122.104.35.125 IP Information
ป้านก ไม่ถึงอ่ะ 32500 นะ รู้สึก แม่อ้อยื่น ต.ค. 2007 ง่ะ Big smile ดีนะพี่ฝรั่งรีบขอ ไม่งั้นพี่ฝรั่งจ่ายอีกบาน อิอิ LOL

Back to Top

Post Options Post Options   Quote kungsirin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2010 at 17:31 - IP: 203.29.138.205 IP Information
       พูดถึงเรื่องค่าวีซ่า ของกุ้ง เมื่อต้นปี 2009  ตอนที่ขอมา กุ้งจ่ายโดยให้แฟนจ่ายจากทางออสค่ะ รู้สึกว่า เซฟเงินไปได้เยอะเหมือนกันนะคะ หลักร้อยเหรียญเลยแต่จำไม่ได้ว่ากี่ร้อย สองร้อยมั้ง แต่ถ้าจ่ายที่ไทย มาตีเป็นเงินออส จะแพงกว่าค่ะ อันนี้รายละเอียด ถ้าใครสนใจ กุ้งว่า ลองถามที่สถานฑูตเลยนะคะ เพราะตอนนั้นเค้าก็แนะนำกุ้งมาแบบนี้ แล้วก็ประหยัดไปได้ตั้งเยอะแน่ะ  เวลายื่น เราก็ยื่นไปเป็นใบเสร็จ สีชมพูเองค่ะ (แต่แนะนำ ให้ก็อปปี้ไว้ด้วยนะคะ )
Back to Top
no angel View Drop Down

Post Options Post Options   Quote no angel Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2010 at 18:19 - IP: 202.89.185.139 IP Information
อ้่าว ไม่ถึงสี่หมื่นเหรอ งั้นราคาเท่ากัน ป้านกยื่นสิงหา 2007 โห ต่างกันเยอะมากเลยนะเนี่ย

คุณกุ้ง ปี 09 ค่าเงินออสมันขึ้นใช่บ่ รู้สึกว่าตอนพี่ขอ ค่าเงินมันต่ำกว่านี้ อิอิ จำไม่ได้ นานเกิน แต่พี่ว่า ค่าวีมันขึ้นเรื่อย ๆ แหละ เค้าคงเอาไปปั๊ด ตะ นา ประเทศ Big smile
Back to Top
Mymay View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Mymay Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2010 at 23:17 - IP: 61.7.166.168 IP Information
ล่าสุดการของใบรับรองความประพฤติ
เอา passsport เราไปยื่น VFS คะ เค้าจะออกหนังสือส่งเราไป สตช.
เอกสารที่ใช้แนบกับการขอที่สตช .
 passsport เรา และสามี
สำเนาบัตร
สำเนาทะเบียนสมรส ถ้าสมรสแล้ว แนบเพื่อยื่นยัน
กรอกเอกสารตามที่เจ้าที่แนะนำ 
ประทับตรานิ้วมือในเอกสาร
เข้าไปถ่ายรูป ที่ห้องถ่ายรูป ยิ้มหวานได้ตามใจชอบ ตำรวจใจดี รูปออกมายิ้มแป้นเลย
ตำรวจจะออกใบนัดให้ กรอกใบความพอใจ ถ้าเสียค่าบริการ ให้ขีด ว่าเสียค่าบริการ
ประมาณว่าต้องการเร่งด่วน ถ้าไม่รีบร้อน ประมาณ สอง ถึง สามอาทิตย์คะ

Back to Top
khem_03 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote khem_03 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jan 2010 at 18:38 - IP: 10.0.2.145 IP Information
หวัดดีเพื่อนๆ พี่ๆน้องๆทุกคน
e-mail เขมนะคะ
emma.987@live.com
พี่น้อยค่ะเขมกะว่าต้นเดือนกุมภาจะลงไปขอหนังสือรับรองความประพฤติ และเขมคุยกะแฟนแล้วดูท่าทางเขาจะเข้าใจอยู่แต่ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกต้องหรือเปล่าและเขาก็จะส่งเอกสารมาให้ยังไงก็ต้องรอเอกสารของเขาก่อนค่ะ
ตอนนี้เขมกำลังปวดหัวเรื่องการแปลเอกสารต่างๆน่ะค่ะ ตอนแรกคิดว่าจะแปลเอง แต่กลัวจะทำไม่ถูก เพื่อนๆค่ะแถวเชียงใหม่มีทีแปลเอกสารแถวไหนบ้างค่ะ แล้วใบรับรองโสดกับสำเนาทะเบียนบ้านเราจำเป็นต้องไปคัดสำเนาที่นางเลิ้งไหมคะ?
ตอนนี้เขมเปลี่ยนเครื่องปริ้นไปตัวหนึ่งแล้ว มันพัง แบ้วเอกสารก็เยอะมาก ปริ้นจนกระดาษหมดเป็นรีมเลย
ตอนนี้เข้าใจเพื่อนๆแล้วว่ามันยุ่งและกังวลขนาดไหน

รบกวนเพื่อนๆผู้มีประสบการณ์แนะนำด้วยนะคะ เขมฝากอีเมลล์ไว้ว้ข้างบนแล้วค่ะ
ขอบคุณค่ะ
เขม
Back to Top
kissie View Drop Down
ปชส. สะใภ้จิงโจ้

Post Options Post Options   Quote kissie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jan 2010 at 19:39 - IP: 61.90.82.57 IP Information
คุณเขม เรื่องเอกสารอย่างอื่น เดี๋ยวรอเพื่อนๆ เข้ามาแนะนำนะคะ แต่เอกสารที่ปริ๊นท์ไปเป็นรีมๆ เลยเนี่ย ใช่ข้อความแชทรึป่าว ถ้าใช่ ไม่ต้องเอาเยอะขนาดนั้นก็ได้ค่ะ เอาเป็นช่วงๆ ให้เค้ารู้ว่าเรามีการติดต่อกันเสมอ 
Back to Top
Page  123 15>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.258 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters